Hotline: 0962.893.900
CÔNG TY LUẬT TNHH HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP (HILAP LAWFIRM)
DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ CHO DOANH NGHIỆP – TẬN TÂM * CHUYÊN NGHIỆP * UY TÍN
HOTLINE: 0962.893.900 - 0912.762.891

Vi phạm quy định về sử dụng lao động chưa thành niên?

(Số lần đọc 55)
Câu hỏi: Thưa luật sư, cháu năm nay 17 tuổi, hiện cháu đang đi làm tại công ty sản xuất bánh kẹo, tổng thời gian làm việc của cháu là 10h, từ 6h sáng, nghỉ trưa một tiếng và tan lúc 5h chiều, được nghỉ chủ nhật, thi thoảng cháu cũng phải làm thêm đến 8h tối, như vậy chủ công ty cháu có vi phạm pháp luật không ạ, cháu xin cảm ơn!
Căn cứ pháp lý:
Bộ luật Lao động năm 2012;
Nghị định 45/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ Luật lao động thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động;
Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội,đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.
Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty luật TNHH quốc tế Hồng Thái và đồng nghiệp, câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:
Điều 161 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về lao động chưa thành niên.
- Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi.
Như vậy, bạn 17 tuổi, vậy bạn là lao động chưa thành niên.
Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên:
- Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.
- Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.
- Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.
- Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác;
- Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hoá.
(Điều 163 Bộ luật Lao đông năm 2013)
Điều 4 nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định:
Làm thêm giờ
- Số giờ làm thêm trong ngày được quy định như sau:
+ Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;
+ Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.
- Việc tổ chức làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm được quy định như sau:
+ Các trường hợp sau đây được tổ chức làm thêm:
. Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản;
. Sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước;
. Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn.
+ Khi tổ chức làm thêm giờ, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn giúp Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) quản lý nhà nước về lao động tại địa phương.
- Thời gian nghỉ bù theo Điểm c Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động được quy định như sau:
+ Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ.
+ Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động.
Hiện nay bạn 17 tuổi nên số giờ làm việc không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần, làm thêm không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày tức là 4 giờ một ngày và theo tuần là không quá 20 giờ một tuần.
Như bạn đã trình bày ở trên là bạn làm việc 10h một ngày và 6 ngày một tuần tức là 60 giờ 1 tuần, chưa kể giờ làm thêm.
Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật thì chủ sử dụng đã có hành vi vi phạm Luật lao động.
Điều 19 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội,đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định:
"1.Phạt cảnh cáo đối với người sử dụng lao động có hành vi không lập sổ theo dõi riêng khi sử dụng lao động chưa thành niên hoặc không xuất trình sổ theo dõi khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu.
2.Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a)Sử dụng người dưới 15 tuổi mà không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật;
b)Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Khoản 2 Điều 163 củaBộ luật lao động;
c)Sử dụng người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, trừ một số nghề, công việc được pháp luật cho phép.
3.Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a)Sử dụng lao động là người chưa thành niên làm công việc, tại nơi làm việc bị cấm sử dụng theo quy định tại Điều 165 của Bộ luật Lao động;
b)Sử dụng người dưới 15 tuổi làm công việc ngoài danh mục được pháp luật cho phép theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 164 của Bộ Luật lao động”.
Như vậy, chủ sử dụng lao động trong trường hợp của bạn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng theo điểm b khoản 2 Điều 19 trên.
Trên đây là những công việc được sử dụng lao đông dưới 15 tuổi, mọi thắc mắc cần tư vấn vu lòng liên hệ 19006248, xin cảm ơn!

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề CTCP và CT TNHH hai thành viên trở lên, mọi thắc mắc vui lòng liên hệ 19006248 để được giải đáp sớm nhất, xin cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Để có ý kiến tư vấn cụ thể và chính xác hơn, quý khách vui lòng liên hệ với các luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 để được tư vấn pháp luật miễn phí.
Địa chỉ: LK 9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

Có thể bạn quan tâm:

Mời bạn đánh giá bài viết này!
Đặt câu hỏi
Báo giá vụ việc
Đặt lịch hẹn
Có thể bạn quan tâm?
Đăng ký thay đổi và Thông báo thay đổi nội dung ĐKKD
10:26 | 04/10/2022
Khi có sự thay đổi thông tin liên quan đến doanh nghiệp, đôi khi chúng ta sẽ lúng túng trong vấn đề xác định cần Đăng ký thay đổi hay Thông báo thay đổi nội dung ĐKKD; và sự khác nhau giữa hai thủ tục này là gì, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Người chưa thành niên có được góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp?
03:11 | 01/10/2022
Câu hỏi: Xin chào Công ty Luật Hồng Thái, em là T, hiện nay, em mới 17 tuổi nhưng em có sở hữu một số tiền khá lớn nên muốn đầu tư kinh doanh. Vậy cho em hỏi, em có được mua cổ phần của công ty cổ phần để kiếm lợi nhuận được không? Em cảm ơn ạ.
Thủ tục, hồ sơ thay đổi thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên
11:21 | 29/09/2022
Khi có sự thay đổi thành viên góp vốn, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp cũng sẽ phải thay đổi theo. Do đó, doanh nghiệp cần nắm vững quy trình, thủ tục, hồ sơ khi có sự thay đổi thành viên, bài viết dưới đây sẽ giúp bạn điều đó.
Thuế bảo vệ môi trường là gì? Cách tính thuế bảo vệ môi trường như thế nào?
03:37 | 28/09/2022
Thay đổi tên của công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán
11:19 | 26/09/2022
Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán hoạt động theo Luật Chứng khoán 2019, Luật Doanh nghiệp 2020 và các văn bản liên quan. Vậy khi công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán có mong muốn thay đổi tên, điều kiện, trình tự, thủ tục, hồ sơ được thực hiện như thế nào?
Tài sản đang thế chấp tại ngân hàng có được bán không?
03:33 | 24/09/2022
Chào Luật Hồng Thái, Tôi có một mảnh đất thế chấp tại ngân hàng, do đang cần tiền nên muốn bán đi. Vậy tôi có được mảnh đất này không?
Hậu quả khi Chi nhánh, Văn phòng đại diện ngừng hoạt động
03:08 | 22/09/2022
Trong quá trình sản xuất, kinh doanh, để mở rộng phạm vi hoạt động của mình, các doanh nghiệp thường thành lập chi nhánh và văn phòng đại diện. Tuy nhiên, vì một lý do nào đó, chi nhánh, văn phòng đại diện ngừng hoạt động. Vậy trong trường hợp này, doanh nghiệp và cơ quan nhà nước có thẩm...
Chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh
11:20 | 19/09/2022
Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh (CN, VPĐD, ĐĐKD) của doanh nghiệp nếu muốn chấm dứt hoạt động thì phải thông báo đến phòng đăng ký kinh doanh. Vậy hồ sơ thông báo chấm dứt hoạt động CN, VPĐD, ĐĐKD bao gồm những gì, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Công ty TNHH phải làm gì khi giảm vốn điều lệ?
10:10 | 27/08/2022
Trong quá trình hoạt động, có thể vì nhiều lý do khách quan hay chủ quan mà nhiều công ty TNHH phải giảm vốn điều lệ. Vậy khi nào thì công ty TNHH được giảm vốn điều lệ, quy trình, thủ tục ra sao, mời bạn đọc cùng tìm hiểu cùng Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp:
Hình thức giải quyết tranh chấp thương mại
03:59 | 17/09/2022
Trong thời gian qua, hoạt động kinh tế nội địa có những phát triển mạnh mẽ sau đại dịch Covid. Các thương vụ, giao dịch thương mại trở lên đa dạng và tăng nhanh tỷ lệ thuận với việc tranh chấp thương mại ngày càng phức tạp. Vậy có thể giải quyết tranh chấp trong thương mại bằng những hình thức...
Tìm kiếm
VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn
ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
Trụ sở chính: 38-LK9, Tổng Cục 5, Tân Triều, Hà Nội (Cuối đường Chiến Thắng)
Địa chỉ chi nhánh: Số 26 Đoàn Thị Liên, phường Phú Lợi, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
PNV – Địa chỉ: VP6 Linh Đàm, Phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội
Email: luathongthai38@gmail.com/phongdoanhnghiep.hilap@gmail.com
Hotline: 0962.893.900 / 0912.762.891
Đơn vị liên kết:
- Viện Kinh tế Công nghệ Việt nam
- Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Xuất Nhập khẩu HILAP
Tin nhiều người đọc
Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán theo quy định hiện hành
[Luật Hồng Thái] Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp năm 2021
Những lưu ý khi sử dụng lao động nước ngoài mới nhất
Giá tính lệ phí trước bạ theo quy định mới nhát áp dụng từ 01/3/2022
Nghị định số 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ (có hiệu lực từ ngày 01/3/2022)
Thay đổi trưởng văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam - thủ tục 2021
Những chính sách mới về quyền của người lao động theo Bộ luật lao động 2019
Chỉ dẫn địa lý – Thủ tục đăng ký chỉ dẫn địa lý
CÔNG BỐ MỸ PHẨM NHẬP KHẨU VỀ VIỆT NAM THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT
TÁC PHẨM PHÁI SINH TRONG LUẬT SỞ HỮU TRÍ TUỆ

Thống kê truy cập
Đang online : 249   Đã truy cập : 2,044,373
Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE