CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Sử dụng tác phẩm âm nhạc đã công bố trong quán cafe có vi phạm luật?


Ngày nay khi ra đường không khó bắt gặp những cửa hàng café và đồ uống mở nhiều thể loại nhạc khác nhau, tạo không gian thư giãn cho khách hàng. Nhưng câu hỏi đặt ra ở đây là khi sử dụng những tác phẩm âm nhạc đó được coi là sử dụng với mục đích thương mại vậy có vi phạm bản quyền hay không?

HILAP

Luật Hồng Thái

  Những hành vi vi phạm bản quyền tác giả?

          Theo quy định tại Điều 28 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi bổ sung quy định về những hành vi vi phạm quyền sở hữu trí tuệ bao gồm các hành vi sau đây:

          "1. Chiếm đoạt quyền tác giả đối với tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học.

2. Mạo danh tác giả.

3. Công bố, phân phối tác phẩm mà không được phép của tác giả.

4. Công bố, phân phối tác phẩm có đồng tác giả mà không được phép của đồng tác giả đó.

5. Sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

6. Sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm đ khoản 1 Điều 25 của Luật này.

7. Làm tác phẩm phái sinh mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh, trừ trường hợp quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 của Luật này.

8. Sử dụng tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 25 của Luật này.

9. Cho thuê tác phẩm mà không trả tiền nhuận bút, thù lao và quyền lợi vật chất khác cho tác giả hoặc chủ sở hữu quyền tác giả.

10. Nhân bản, sản xuất bản sao, phân phối, trưng bày hoặc truyền đạt tác phẩm đến công chúng qua mạng truyền thông và các phương tiện kỹ thuật số mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

11. Xuất bản tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

12. Cố ý huỷ bỏ hoặc làm vô hiệu các biện pháp kỹ thuật do chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện để bảo vệ quyền tác giả đối với tác phẩm của mình.

13. Cố ý xoá, thay đổi thông tin quản lý quyền dưới hình thức điện tử có trong tác phẩm.

14. Sản xuất, lắp ráp, biến đổi, phân phối, nhập khẩu, xuất khẩu, bán hoặc cho thuê thiết bị khi biết hoặc có cơ sở để biết thiết bị đó làm vô hiệu các biện pháp kỹ thuật do chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện để bảo vệ quyền tác giả đối với tác phẩm của mình.

15. Làm và bán tác phẩm mà chữ ký của tác giả bị giả mạo.

16. Xuất khẩu, nhập khẩu, phân phối bản sao tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.”

Theo như quy định tại Khoản 8 Điều 28, Khoản 1 Điều 25 thì các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:

“a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hóa, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.”

Như vậy những trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 25 sẽ không phải xin phép và trả tiền nhuận bút. Tuy nhiên theo như quy định trên thì không có trường hợp sử dụng tác phẩm âm nhạc trong quán café hay đồ uống.

Luật Hồng Thái

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP 

Sử dụng tác phẩm âm nhạc trong quán cafe cần làm gì?

Việc kinh doanh quán café hay cửa hàng đồ uống là hoạt động kinh doanh thương mại. Quy định tại Khoản 2 Điều 33 Luật sở hữu trí tuệ quy định như sau:

 " Tổ chức, cá nhân sử dụng bản ghi âm, ghi hình đã công bố trong hoạt động kinh doanh, thương mại không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao theo thỏa thuận cho tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng kể từ khi sử dụng; trường hợp không thỏa thuận được thì thực hiện theo quy định của Chính phủ hoặc khởi kiện tại Tòa án theo quy định của pháp luật."

  Theo như quy định trên để sử dụng các tác phẩm âm nhạc đã công bố vì mục đích kinh doanh thì không phải xin phép chủ sở hữu nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả.

Hy vọng rằng với những tư vấn của chúng tôi sẽ giải quyết được những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com .

          Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Hồng Nhung

          Trân trọng cảm ơn!

          Bạn cũng có thể tham khảo các bài viết khác có nội dung liên quan:


Mãu tờ khai đăng ký quyền liên quan 2019 (07:53 | 04/06/2019)
Gia hạn văn bằng quyền sở hữu trí tuệ được thực hiện như thế nào? (11:28 | 23/08/2019)
Giới hạn quyền sở hữu trí tuệ (04:51 | 17/08/2019)
Xin phép biểu diễn tác phẩm âm nhạc mới nhất (05:40 | 20/08/2019)
Trình tự, thủ tục đăng ký hợp đồng li-xăng? (12:22 | 13/08/2019)
Nên đăng kí nhãn hiệu hay đăng kí bản quyền tác giả cho logo? (12:45 | 10/07/2019)
Thủ tục đăng kí bảo hộ tác phẩm âm nhạc (06:01 | 24/07/2019)
Thủ tục gia hạn văn bằng bảo hộ nhãn hiệu (11:50 | 26/07/2019)
Cơ chế bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng (11:17 | 23/07/2019)
Thủ tục thẩm định sáng chế (01:02 | 26/07/2019)



Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved -  Design and support by THANHNAM SOFTWARE