Hotline: 0962.893.900
CÔNG TY LUẬT TNHH HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP (HILAP LAWFIRM)
DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ CHO DOANH NGHIỆP – TẬN TÂM * CHUYÊN NGHIỆP * UY TÍN
HOTLINE: 0962.893.900 - 0912.762.891

Doanh nghiệp có quyền cho thuê nhà đi mượn không?

(Số lần đọc 710)
3:21:02 PM
1/23/2019
Thực hiện các giao dịch bất động sản là một vấn đề quan trọng của các doanh nghiệp. Luật Hồng Thái nhận được nhiều câu hỏi liên quan đến vấn đề này.

tu van họp dong thue nha
Chị Nguyễn Hồng L.. trú tại Thanh Trì, Hà Nội có thắc mắc như sau:
Doanh nghiệp tôi đang mượn nhà của một cá nhân khác thì có được cho một tổ chức khác thuê lại được hay không?

Trả lời:

Một doanh nghiệp được quyền kinh doanh những vấn đề pháp luật không cấm tuy nhiên có những ngành nghề kinh doanh có điều kiện và doanh nghiệp phải tuân thủ các quy định về điều kiện hoạt động thì mới được phép hoạt động, sản xuất kinh doanh. 
Về vấn đề cho thuê nhà, là một trường hợp của kinh doanh bất động sản, doanh nghiệp kinh doanh ngành nghề bất động sản phải có đầy đủ:


Điều 3 Nghị định 76/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản như sau:

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp hoặc hợp tác xã theo quy định của pháp luật về hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và phải có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng, trừ các trường hợp sau:

a) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên quy định tại Điều 5 Nghị định này;

b) Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ bất động sản quy định tại Chương IV Luật Kinh doanh bất động sản.

2. Doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thuộc diện có vốn pháp định quy định tại Khoản 1 Điều này phải chịu trách nhiệm về tính trung thực, chính xác của số vốn pháp định.

Như vậy để cho thuê bất động sản, công ty chị phải đăng ký kinh doanh ngành nghề bất động sản, với số vốn tối thiếu là 20 tỷ.

Ngoài ra, chị lưu ý, việc cho thuê nhà phải được sự đồng ý của chủ sở hữu của ngôi nhà, vì bản thân thỏa thuận mượn nhà là thỏa thuận dân sự giữa hai bên, nếu chủ nhà không cho phép doanh nghiệp chi cho thuê nhà thì quyền sở hữu và quyền cho thuê vẫn thuộc về chủ sở hữu hoặc đại diện hợp pháp của chủ sở hữu ngôi nhà.

Phạm Trang

Thông tin chi tiết liên hệ Tổng đài 19006248.

Sử dụng dịch vụ: 0962893900

Trân trọng!

Bài viết liên quan:



Các mức thuế suất thuế GTGT (05:49 | 22/01/2019)
Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT (02:29 | 22/01/2019)
Phạm vi áp dụng của thuế GTGT (10:08 | 22/01/2019)
Những nét nổi bật nhất của báo cáo tài chính (08:56 | 21/01/2019)
Ký không giống “chữ ký mẫu” bị phạt bao nhiêu? (03:56 | 12/12/2018)

Thanh lý hợp đồng trước hay sau ngày có hóa đơn? (02:00 | 07/12/2018)
Trên thực tế khi một cơ quan quan hành chính mua tài sản có giá trị nhỏ, mặc dù có hợp đồng,thanh lý...
Thời hiệu xử phạt, thời hạn truy thu thuế và thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế? (03:11 | 22/06/2017)
Thời hiệu xử phạt, thời hạn truy thu thuế và thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính...
Mức bảo hiểm y tế được hưởng khi khám chữa bệnh trái tuyến (10:49 | 26/06/2017)
Hỏi: Tôi đăng kí bảo hiểm tại trung tâm y tế...
Thủ tục đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động vỳ lý do thay đổi cơ cấu, công nghệ? (09:56 | 29/11/2018)
Đăng ký bản quyền tác giả cho phần mềm (02:35 | 13/11/2018)

Mời bạn đánh giá bài viết này!
Đặt câu hỏi
Báo giá vụ việc
Đặt lịch hẹn
Có thể bạn quan tâm?
Quy định góp vốn bằng thương hiệu, góp vốn bằng quyền sở hữu trí tuệ?
12:34 | 14/06/2019
Quy định mới nhất về việc ghi nhãn phụ, sử dụng nhãn phụ thứ hai?
11:47 | 14/06/2019
Hướng dẫn cách đặt tên công ty bằng Tiếng Anh - tra tên bằng Tiếng Anh
10:55 | 13/06/2019
Thủ tục đăng ký chữ ký số doanh nghiệp theo quy định mới nhất năm 2019?
04:52 | 12/06/2019
Quy định về treo biển hiệu, biển quảng cáo của doanh nghiệp?
06:04 | 10/06/2019
Kinh doanh nhỏ lẻ có cần thiết phải đăng ký kinh doanh và khai báo thuế không?
10:58 | 08/06/2019
Điều kiện thành lập địa điểm kinh doanh năm 2019?
01:32 | 07/06/2019
Góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty thì cần phải thực hiện những thủ tục gì?
11:18 | 06/06/2019
Quy định về sổ cổ động trong công ty cổ phần ?
07:02 | 05/06/2019
Có được chuyển nhượng chi nhánh của công ty cho người khác?
10:28 | 04/06/2019
Tìm kiếm
VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn
ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
Trụ sở chính: 38-LK9, Tổng Cục 5, Tân Triều, Hà Nội (Cuối đường Chiến Thắng)
Địa chỉ chi nhánh: Số 26 Đoàn Thị Liên, phường Phú Lợi, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
PNV – Địa chỉ: VP6 Linh Đàm, Phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội
Email: luathongthai38@gmail.com/phongdoanhnghiep.hilap@gmail.com
Hotline: 0962.893.900 / 0912.762.891
Đơn vị liên kết:
- Viện Kinh tế Công nghệ Việt nam
- Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Xuất Nhập khẩu HILAP
Tin nhiều người đọc
ThS. LS Nguyễn Thị Hồng Liên - Nữ luật sư tài ba, nhiệt huyết
Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán theo quy định hiện hành
Một doanh nghiệp có thể thành lập tối đa bao nhiêu chi nhánh?
Thủ tục thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên theo quy định pháp luật hiện hành
Chuyển nhượng cổ phần lỗ có phải nộp thuế TNCN hay không?
NGHỊ ĐỊNH 70/2023/NĐ-CP THỦ TỤC CẤP GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI
Kinh doanh quán nhậu có phải đăng ký kinh doanh hay không?
Hướng dẫn doanh nghiệp hiệu đính thông tin trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
Văn bản, giấy tờ chứng minh là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia, lao động kỹ thuật theo Nghị định 70/2023/NĐ-CP
[Mới] Vợ chồng có thể đồng thời là thành viên của Hội đồng thành viên trong Công ty TNHH 2TV trở lên?

Thống kê truy cập
Đang online : 204   Đã truy cập : 3,560,800
Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE