Hotline: 0962.893.900
CÔNG TY LUẬT TNHH HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP (HILAP LAWFIRM)
DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ CHO DOANH NGHIỆP – TẬN TÂM * CHUYÊN NGHIỆP * UY TÍN
HOTLINE: 0962.893.900 - 0912.762.891

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật – Người lao động cần làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình.

(Số lần đọc 608)
Người sử dụng lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp nào. Như thế nào được coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Người lao động có được quyền làm gì trong trường hợp này? Dưới đây luật Hồng Thái gửi tới bạn đọc những trường hợp nào người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp uật. Từ đó, người lao động có thể bảo vệ được quyền lợi hợp pháp của mình.

Câu hỏi:

Chào Luật sư, tôi có ký hợp đồng xác định thời hạn 20 tháng với Công ty KGX từ ngày 01 tháng 04  năm 2017 đến ngày 30 tháng 08 năm 2018. Nhưng tôi làm được 17  tháng thì công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với tôi và chỉ báo trước 02 ngày. Việc công ty làm như vậy có đúng hay không? Bây giờ tôi phải làm gì để bảo vệ quyền và lợi ích của mình. Tôi xin cảm ơn

Luật sư trả lời:

           Chào bạn, trước hết xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến Luật Hồng Thái. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:
           1. Cơ sở pháp lý: Bộ luật Lao động năm 2012

           2. Nội dung tư vấn
           Căn cứ theo Điều 38, Điều 39 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động, và trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

"Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Điều 39. Trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.

4. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

đầu tư.jpg

Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6248 (Nguồn Internet)

Theo đó, bạn ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 20 tháng với Công ty KGX thì khi Công ty KGX muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì phải thoả mãn  ba điều kiện sau:

            Thứ nhất, công ty KGX phải chứng minh được bạn thuộc một trong các trường hợp (khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động 2012):
         - Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
         - Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục;
         - Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;
         - Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.
         - Người sử dụng lao động thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc khi người sử dụng lao động sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã.
          Thứ hai, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, công ty KGX  phải báo cho bạn biết trước ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn (khoản 2 Điều 38 Bộ luật lao động 2012).
          Thứ ba, người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với các đối tượng được quy định tại Điều 39 Bộ luật lao động 2012, bao gồm:
        - Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.
      - Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.
     - Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.
     - Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
       Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, Công ty KGX chỉ thông báo cho bạn về việc công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước 02 ngày là vi phạm thời hạn báo trước theo quy định của pháp luật. Còn lý do công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì bạn không đề cập đến. Tuy nhiên, dù bạn thuộc hay không thuộc một trong số các trường hợp trên thì Công ty KGX cũng đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn trái pháp luật vì vi phạm thời hạn báo trước.
      Như vậy, trong trường hợp này, bạn có quyền khiếu nại hoặc khởi kiện Quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật đến các cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

     LIÊN HỆ TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT 1900.6248

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Khánh Ly

Hưởng chế độ tuất 1 lần khi cha mất như thế nào? (09:58 | 03/08/2018)
Xin chào luật sư, tôi có một thắc mắc như sau: Bố tôi 70 tuổi đang hưởng lương hưu hàng tháng thì...
Đã nghỉ hưu có cần tham gia bảo hiểm xã hội nữa không? (09:58 | 02/08/2018)
Xin chào luật sư, tôi xin hỏi luật sư về vấn đề như sau: Bố tôi nghỉ hưu năm 2016 nhưng tháng 3/2018...
Chưa đóng bảo hiểm mà bị tai nạn lao động thì được trợ cấp như thế nào? (09:41 | 27/07/2018)
Xin chào luật sư, mong luật sư giải đáp cho em vấn đề sau: Chồng em làm trong công ty không may xảy...

 

Mời bạn đánh giá bài viết này!
Đặt câu hỏi
Báo giá vụ việc
Đặt lịch hẹn
Có thể bạn quan tâm?
Công ty chuyển nhượng cổ phiếu cho công ty khác thì có cần phải xuất hóa đơn VAT về việc chuyển nhượng hay không?
09:16 | 13/01/2023
Năm 2023, chậm nộp tờ khai lệ phí môn bài bị xử phạt thế nào?
03:57 | 12/01/2023
Nếu cá nhân, tổ chức nộp tờ khai lệ phí môn bài quá thời hạn quy định của pháp luật thì bị xử phạt bao nhiêu tiền?
BHXH một lần năm 2023: Cập nhật mới nhất điều kiện, mức hưởng
03:50 | 12/01/2023
Người lao động muốn rút BHXH một lần năm 2023 thì cần điều kiện gì? Mức hưởng BHXH một lần năm 2023 là bao nhiêu? – Cẩm Tú (Bình Dương).
Thời hạn nộp tờ khai thuế quý 4 năm 2022
03:41 | 12/01/2023
Thời hạn nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng, thu nhập cá nhân quý 4 năm 2022 là khi nào?
Các trường hợp được miễn lệ phí môn bài trong năm 2023
03:00 | 05/01/2023
Thuế môn bài là một loại thuế trực thu mà tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ và hộ gia đình, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh phải nộp định kỳ hàng năm dựa trên vốn điều lệ/vốn đầu tư (đối với tổ chức) hoặc doanh thu theo năm (đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh). Tuy...
Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh
02:37 | 28/12/2022
Trên thực tế, có nhiều lý do để một hộ kinh doanh chấm dứt hoạt động. Tuy nhiên, muốn chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh cần thực hiện các thủ tục theo quy định của pháp luật, nếu không sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.
Bầu dồn phiếu trong Công ty cổ phần
11:38 | 20/12/2022
Bầu dồn phiếu là nguyên tắc đặc bầu trưng của công ty cổ phần, theo đó, nguyên tắc này được tạo ra nhằm bảo đảm quyền lợi của cổ đông nhỏ (cổ đông tối thiểu).
Tạm ngừng kinh doanh có bị thanh tra thuế?
09:53 | 19/12/2022
Câu hỏi: Xin chào Luật sư, cho tôi hỏi công ty của tôi đang trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, vậy công ty của tôi có bị thanh tra thuế hay không?
Cho thuê & Bán doanh nghiệp tư nhân
09:10 | 01/12/2022
Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp. Chủ doanh nghiệp tư nhân hoàn toàn có quyền cho thuê/bán doanh nghiệp của mình, tuy nhiên vẫn phải tuân thủ một số quy định pháp luật nhất định. ...
Thuế thu nhập doanh nghiệp
10:53 | 28/11/2022
Thuế thu nhập doanh nghiệp là một trong các loại thuế bắt buộc doanh nghiệp phải đóng hàng năm. Vậy công thức tính thuế TNDN được xác định như thế nào, doanh nghiệp cần nộp thuế TNDN ở đâu? Mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Tìm kiếm
VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn
ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
Trụ sở chính: 38-LK9, Tổng Cục 5, Tân Triều, Hà Nội (Cuối đường Chiến Thắng)
Địa chỉ chi nhánh: Số 26 Đoàn Thị Liên, phường Phú Lợi, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
PNV – Địa chỉ: VP6 Linh Đàm, Phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội
Email: luathongthai38@gmail.com/phongdoanhnghiep.hilap@gmail.com
Hotline: 0962.893.900 / 0912.762.891
Đơn vị liên kết:
- Viện Kinh tế Công nghệ Việt nam
- Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Xuất Nhập khẩu HILAP
Tin nhiều người đọc
Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán theo quy định hiện hành
[Luật Hồng Thái] Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp năm 2021
Những lưu ý khi sử dụng lao động nước ngoài mới nhất
Giá tính lệ phí trước bạ theo quy định mới nhát áp dụng từ 01/3/2022
Nghị định số 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ (có hiệu lực từ ngày 01/3/2022)
Thay đổi trưởng văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam - thủ tục 2021
Những chính sách mới về quyền của người lao động theo Bộ luật lao động 2019
Chỉ dẫn địa lý – Thủ tục đăng ký chỉ dẫn địa lý
CÔNG BỐ MỸ PHẨM NHẬP KHẨU VỀ VIỆT NAM THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT
TÁC PHẨM PHÁI SINH TRONG LUẬT SỞ HỮU TRÍ TUỆ

Thống kê truy cập
Đang online : 72   Đã truy cập : 2,341,626
Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE