Hotline: 0962.893.900
CÔNG TY LUẬT TNHH HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP (HILAP LAWFIRM)
DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ CHO DOANH NGHIỆP – TẬN TÂM * CHUYÊN NGHIỆP * UY TÍN
HOTLINE: 0962.893.900 - 0912.762.891

Người trực tiếp nuôi con có quyền ngăn cản người còn lại thực hiện nghĩa vụ thăm nom con ?

(Số lần đọc 87)
Câu hỏi: Tôi và vợ mới ly hôn, cô ấy nuôi con còn tôi thì chu cấp tiền để con đi học, tuy nhiên, sau 6 tháng ly hôn, cô ấy bắt đầu không cho tôi gặp con nữa với lý do tôi đã có người mới nên đừng đến thăm con làm gì, xin hỏi luật sư, như vậy có đúng không? Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn như sau:
Căn cứ pháp lý:
- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014;
- Nghị định số 167/2013/NĐ-CP;
Nội dung:
Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Con là con chung, song song với nghĩa vụ cấp dưỡng chính là quyền được thăm nom con, người trực tiếp nuôi con hay bất kỳ ai khác đều không được phép cản trở người còn lại thăm nom con. Đây là tinh thần của luật Hôn nhân và gia đình, vợ chồng có thể hạnh phúc hoặc không nhưng những đứa con là vô tội, chúng cần có tình thương của cả cha và mẹ để phát triển khỏe mạnh cả về thể chất và tâm hồn.

Trong trường hợp người trực tiếp nuôi con hạn chế người còn lại đến thăm có thể bị xử phạt hành chính hoặc có thể được xem xét là căn cứ thay đổi quyền nuôi con.

hạn chế cho gặp con

Điều 53 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt về hành vi ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau:

"Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau."

Pháp luật cũng có những quy định cụ thể về trường hợp hạn chế quyền của cha mẹ với con chưa thành niên, Tòa án có thể xem xét quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm hoặc ngắn hơn tùy vào thực tế trong trường hợp người đó có những hành vi gây ảnh hưởng xấu đến cuộc sống cũng như sự phát triển tâm sinh lý bình thường của con như:

- Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

- Phá tán tài sản của con;

- Có lối sống đồi trụy;

- Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

            (Theo Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014).

Như vậy, nếu bạn không thuộc các trường hợp bị hạn chế quyền thăm nom con hoặc vợ bạn không có lý do chính đáng thì vợ cũ của bạn có thể bị xử phạt hành chính về hành vi của mình hoặc có thể xem xét đó là căn cứ để thay đổi quyền nuôi con.

 Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ 1900.6248, xin cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Để có ý kiến tư vấn cụ thể và chính xác hơn, quý khách vui lòng liên hệ với các luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc email: luathongthai@gmail.com

Địa chỉ: LK 9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

Có thể bạn quan tâm:

Tại Hà Giang, nếu lộ đề thi có vi phạm pháp luật không? (04:37 | 18/07/2018)


Học trường Đại học thứ hai có được tạm hoãn nhập ngũ? (05:34 | 20/07/2018)

Tôi năm nay 21 tuổi, đang học năm...





Yên Bái: Cần làm rõ vụ việc vay nợ rồi rời khỏi nơi cư trú (04:24 | 07/07/2018)

Mời bạn đánh giá bài viết này!
Đặt câu hỏi
Báo giá vụ việc
Đặt lịch hẹn
Có thể bạn quan tâm?
Chấm dứt tư cách thành viên hợp danh
04:24 | 27/05/2023
Pháp luật về doanh nghiệp quy định như thế nào về việc chấm dứt tư cách thành viên hợp danh trong công ty hợp danh, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Cổ phần ưu đãi cổ tức và quyền của cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi cổ tức
04:20 | 27/05/2023
Ngoài cổ phần phổ thông, trong công ty cổ phần có thể có cổ phần ưu đãi và một trong số đó là cổ phần ưu đãi cổ tức, vậy cổ phần ưu đãi cổ tức là gì và quyền của cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi cổ tức được quy định như thế nào, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Người đại diện theo ủy quyền của chủ sở hữu, thành viên, cổ đông công ty là tổ chức
09:24 | 27/05/2023
Trong công ty, chủ sở hữu, thành viên, cổ đông công ty có thể ủy quyền cho cá nhân, tổ chức khác theo phạm vi nhất định. Vậy người đại diện theo ủy quyền của chủ sở hữu, thành viên, cổ đông công ty là tổ chức được pháp luật quy định như thế nào?
Ai có quyền yêu cầu triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông?
01:58 | 26/05/2023
Trong công ty cổ phần, Đại hội đồng cổ đông họp thường niên để thảo luận và thông qua các vấn đề về: Kế hoạch kinh doanh, Báo cáo tài chính… Vậy, để cuộc họp được diễn ra thì thẩm quyền triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông như thế nào, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Mức xử phạt khi kê khai nội dung đăng ký doanh nghiệp không chính xác
11:16 | 06/04/2023
Câu hỏi: Tôi đang có mong muốn tìm hiểu về việc kê khai hồ sơ thành lập doanh nghiệp . Cho tôi hỏi trong quá trình kê khai hồ sơ nếu bị nhầm lẫn mà kê khai sai thì có thể bị xử phạt như thế nào?
Trình tự, hồ sơ cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô trường hợp bị mất
02:42 | 04/04/2023
Trong trường hợp bị mất Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô cần thực hiện thủ tục như thế nào để đề nghị cấp lại giấy phép, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh 1 tháng có cần làm thủ tục thông báo?
02:30 | 01/04/2023
Câu hỏi : Xin chào, hộ kinh doanh của tôi đang hoạt động lĩnh vực bán buôn văn phòng phẩm. Thời gian tới, tôi có dự định sẽ ra nước ngoài du lịch khoảng 1 tháng nên phải tạm ngừng việc kinh doanh. Vậy cho tôi hỏi, tôi có cần làm thủ tục thông báo tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh...
Vi phạm khi không công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp
09:09 | 01/04/2023
Câu hỏi: Công ty của tôi mới thành lập được khoảng một năm. Nhưng do không biết, công ty tôi mới có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà chưa công khai nội dung đăng ký doanh nghiệp trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Giờ công ty tôi mới công bố nội dung đăng ký doanh...
Thủ tục cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá
04:04 | 31/03/2023
Theo quy định của pháp luật, những trường hợp nào đấu giá viên được cấp lại Chứng chỉ hành nghề đấu giá, trình tự, thủ tục, hồ sơ ra sao, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Việc phân chia tài sản của công ty TNHH 2 thành viên trở lên trong trường hợp phá sản được thực hiện như thế nào?
11:26 | 30/03/2023
Cho tôi hỏi, khi doanh nghiệp, cụ thể là công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên trở lên phá sản thì việc chia tài sản được thực hiện như thế nào?
Tìm kiếm
VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn
ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
Trụ sở chính: 38-LK9, Tổng Cục 5, Tân Triều, Hà Nội (Cuối đường Chiến Thắng)
Địa chỉ chi nhánh: Số 26 Đoàn Thị Liên, phường Phú Lợi, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
PNV – Địa chỉ: VP6 Linh Đàm, Phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội
Email: luathongthai38@gmail.com/phongdoanhnghiep.hilap@gmail.com
Hotline: 0962.893.900 / 0912.762.891
Đơn vị liên kết:
- Viện Kinh tế Công nghệ Việt nam
- Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Xuất Nhập khẩu HILAP
Tin nhiều người đọc
Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán theo quy định hiện hành
[Luật Hồng Thái] Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp năm 2021
Những lưu ý khi sử dụng lao động nước ngoài mới nhất
Giá tính lệ phí trước bạ theo quy định mới nhát áp dụng từ 01/3/2022
Nghị định số 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ (có hiệu lực từ ngày 01/3/2022)
Thay đổi trưởng văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam - thủ tục 2021
Những chính sách mới về quyền của người lao động theo Bộ luật lao động 2019
Chấm dứt tư cách thành viên hợp danh
Chỉ dẫn địa lý – Thủ tục đăng ký chỉ dẫn địa lý
Người đại diện theo ủy quyền của chủ sở hữu, thành viên, cổ đông công ty là tổ chức

Thống kê truy cập
Đang online : 126   Đã truy cập : 2,621,160
Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE