Hotline: 0962.893.900
CÔNG TY LUẬT TNHH HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP (HILAP LAWFIRM)
DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ CHO DOANH NGHIỆP – TẬN TÂM * CHUYÊN NGHIỆP * UY TÍN
HOTLINE: 0962.893.900 - 0912.762.891

Con thứ 3 là con riêng của chồng hoặc vợ là công chức có bị kỷ luật?

(Số lần đọc 302)
Câu hỏi: Xin chào luật sư, Tôi là công chức, đang chuẩn bị kết hôn, nhưng chồng sắp cưới của tôi đã có 1 con riêng, vậy tôi có được sinh 2 con không ạ, có bị kỷ luật không ạ? Xin luật sư tư vấn giúp, tôi xin cảm ơn!
Nội dung:
Những trường hợp không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con:
1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.
2. Cặp vợ chồng sinh con lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.
3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.
4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.
5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.
6.
- Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ); 
- Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). 
Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống
7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.
(Điều 2, Nghị định 20/2010/NĐ-CP ).
Như vậy, nếu bạn chưa có con, chồng sắp cưới của bạn đã có 1 con riêng thì bạn vẫn có thể sinh 2 con sau khi kết hôn và không bị kỷ luật, không vi phạm quy định của pháp luật.
Căn cứ pháp lý:
- Nghị định 18/2011/NĐ-CP sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định 20/2010/NĐ-CP hướng dẫn Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số
- Nghị định số 20/2010/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số.
Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề con thứ 3 là con riêng của chồng, vợ là công chức có bị kỷ luật?, mọi tư vấn vui lòng liên hệ 1900.6248
con riêng.jpg

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Để có ý kiến tư vấn cụ thể và chính xác hơn, quý khách vui lòng liên hệ với các luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc email: luathongthai@gmail.com

Địa chỉ: LK 9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

Có thể bạn quan tâm:

Tư vấn thành lập công ty cổ phần tại Hà Nội năm 2018 (05:23 | 25/04/2018)
Cách góp vốn vào doanh nghiệp bằng quyền sử dụng đất (05:15 | 25/04/2018)
Đối tượng tính thuế thu nhập doanh nghiệp (10:58 | 02/04/2018)
Thế nào là hợp đồng hợp tác kinh doanh? (10:46 | 02/04/2018)

Mời bạn đánh giá bài viết này!
Đặt câu hỏi
Báo giá vụ việc
Đặt lịch hẹn
Có thể bạn quan tâm?
Đăng ký thay đổi và Thông báo thay đổi nội dung ĐKKD
10:26 | 04/10/2022
Khi có sự thay đổi thông tin liên quan đến doanh nghiệp, đôi khi chúng ta sẽ lúng túng trong vấn đề xác định cần Đăng ký thay đổi hay Thông báo thay đổi nội dung ĐKKD; và sự khác nhau giữa hai thủ tục này là gì, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Người chưa thành niên có được góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp?
03:11 | 01/10/2022
Câu hỏi: Xin chào Công ty Luật Hồng Thái, em là T, hiện nay, em mới 17 tuổi nhưng em có sở hữu một số tiền khá lớn nên muốn đầu tư kinh doanh. Vậy cho em hỏi, em có được mua cổ phần của công ty cổ phần để kiếm lợi nhuận được không? Em cảm ơn ạ.
Thủ tục, hồ sơ thay đổi thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên
11:21 | 29/09/2022
Khi có sự thay đổi thành viên góp vốn, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp cũng sẽ phải thay đổi theo. Do đó, doanh nghiệp cần nắm vững quy trình, thủ tục, hồ sơ khi có sự thay đổi thành viên, bài viết dưới đây sẽ giúp bạn điều đó.
Thuế bảo vệ môi trường là gì? Cách tính thuế bảo vệ môi trường như thế nào?
03:37 | 28/09/2022
Thay đổi tên của công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán
11:19 | 26/09/2022
Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán hoạt động theo Luật Chứng khoán 2019, Luật Doanh nghiệp 2020 và các văn bản liên quan. Vậy khi công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán có mong muốn thay đổi tên, điều kiện, trình tự, thủ tục, hồ sơ được thực hiện như thế nào?
Tài sản đang thế chấp tại ngân hàng có được bán không?
03:33 | 24/09/2022
Chào Luật Hồng Thái, Tôi có một mảnh đất thế chấp tại ngân hàng, do đang cần tiền nên muốn bán đi. Vậy tôi có được mảnh đất này không?
Hậu quả khi Chi nhánh, Văn phòng đại diện ngừng hoạt động
03:08 | 22/09/2022
Trong quá trình sản xuất, kinh doanh, để mở rộng phạm vi hoạt động của mình, các doanh nghiệp thường thành lập chi nhánh và văn phòng đại diện. Tuy nhiên, vì một lý do nào đó, chi nhánh, văn phòng đại diện ngừng hoạt động. Vậy trong trường hợp này, doanh nghiệp và cơ quan nhà nước có thẩm...
Chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh
11:20 | 19/09/2022
Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh (CN, VPĐD, ĐĐKD) của doanh nghiệp nếu muốn chấm dứt hoạt động thì phải thông báo đến phòng đăng ký kinh doanh. Vậy hồ sơ thông báo chấm dứt hoạt động CN, VPĐD, ĐĐKD bao gồm những gì, mời bạn đọc cùng Luật Hồng Thái tìm hiểu.
Công ty TNHH phải làm gì khi giảm vốn điều lệ?
10:10 | 27/08/2022
Trong quá trình hoạt động, có thể vì nhiều lý do khách quan hay chủ quan mà nhiều công ty TNHH phải giảm vốn điều lệ. Vậy khi nào thì công ty TNHH được giảm vốn điều lệ, quy trình, thủ tục ra sao, mời bạn đọc cùng tìm hiểu cùng Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp:
Hình thức giải quyết tranh chấp thương mại
03:59 | 17/09/2022
Trong thời gian qua, hoạt động kinh tế nội địa có những phát triển mạnh mẽ sau đại dịch Covid. Các thương vụ, giao dịch thương mại trở lên đa dạng và tăng nhanh tỷ lệ thuận với việc tranh chấp thương mại ngày càng phức tạp. Vậy có thể giải quyết tranh chấp trong thương mại bằng những hình thức...
Tìm kiếm
VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn
ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
Trụ sở chính: 38-LK9, Tổng Cục 5, Tân Triều, Hà Nội (Cuối đường Chiến Thắng)
Địa chỉ chi nhánh: Số 26 Đoàn Thị Liên, phường Phú Lợi, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
PNV – Địa chỉ: VP6 Linh Đàm, Phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội
Email: luathongthai38@gmail.com/phongdoanhnghiep.hilap@gmail.com
Hotline: 0962.893.900 / 0912.762.891
Đơn vị liên kết:
- Viện Kinh tế Công nghệ Việt nam
- Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Xuất Nhập khẩu HILAP
Tin nhiều người đọc
Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán theo quy định hiện hành
[Luật Hồng Thái] Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp năm 2021
Những lưu ý khi sử dụng lao động nước ngoài mới nhất
Giá tính lệ phí trước bạ theo quy định mới nhát áp dụng từ 01/3/2022
Nghị định số 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ (có hiệu lực từ ngày 01/3/2022)
Thay đổi trưởng văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam - thủ tục 2021
Những chính sách mới về quyền của người lao động theo Bộ luật lao động 2019
Chỉ dẫn địa lý – Thủ tục đăng ký chỉ dẫn địa lý
CÔNG BỐ MỸ PHẨM NHẬP KHẨU VỀ VIỆT NAM THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT
TÁC PHẨM PHÁI SINH TRONG LUẬT SỞ HỮU TRÍ TUỆ

Thống kê truy cập
Đang online : 274   Đã truy cập : 2,044,579
Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE