CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Nam chuyển giới có bắt buộc đi nghĩa vụ quân sự?

Hiện nay, xã hội ngày càng phát triển, ngày càng có suy nghĩ thoáng hơn về vấn đề chuyển đổi giới tính, nhiều người đã bỏ ra một số tiền lớn, chịu đau đớn để được sống thật với giới tính của mình, tuy nhiên, đã có rất nhiều vấn đề pháp lý xảy ra liên quan đến những người chuyển đổi giới tính như: Không được nhập cảnh vì khác hoàn toàn giấy tờ tùy thân, vấn đề kết hôn...
Trong đó, nhiều người quan tâm đến vấn đề nam chuyển giới có bắt buộc đi nghĩa vụ quân sự?

Căn cứ pháp lý:
- Bộ luật Dân sự năm 2015;
- Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015;
Nội dung:
Căn cứ luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định:
- Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự
+ Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên.
+ Công dân nữ quy định tại khoản 2 Điều 7 của Luật này đủ 18 tuổi trở lên.
(Điều 12).
- Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự
+ Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;
+ Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
+ Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.
Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp trên công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự.
(Điều 13).
- Đối tượng miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự
Người khuyết tật, người mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh tâm thần hoặc bệnh mãn tính theo quy định của pháp luật.
(Điều 14).
Như vậy, luật nghĩa vụ quân sự không quy định về việc nam chuyển giới có phải đăng ký nghĩa vụ quân sự hay không. Tuy nhiên:
Điều 37 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về chuyển đổi giới tính:
"Việc chuyển đổi giới tính được thực hiện theo quy định của luật. Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan."
Như vậy, nếu nam chuyển đổi giới tính, sau khi đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi theo quy định của pháp luật thì không bắt buộc phải tham gia nghĩa vụ quân sự.

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Để có ý kiến tư vấn cụ thể và chính xác hơn, quý khách vui lòng liên hệ với các luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc email: luathongthai@gmail.com

Địa chỉ: LK 9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

Các bài viết liên quan:

Các trường hợp bắt buộc phải chuyển giao sáng chế được quy định như thế nào? (01:13 | 02/04/2018)
Tra cứu khả năng bảo hộ nhãn hiệu (02:47 | 30/03/2018)
Xử lý tranh chấp về sở hữu trí tuệ tại Luật Hồng Thái (02:22 | 30/03/2018)
Quy trình đăng ký bảo hộ nhãn hiệu (07:06 | 22/03/2018)
Phân biệt các kí hiệu R, C, TM trên sản phẩm (12:10 | 19/03/2018)

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved -  Design and support by THANHNAM SOFTWARE