CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Chủ sở hữu Công ty TNHH 1 thành viên mất công ty có được giải thể?


Câu hỏi của bạn: Chồng tôi có mở một doanh nghiệp là Công ty TNHH một thành viên. Nhưng không may, vừa qua anh bị đột quỵ không qua khỏi. Hiện, tôi không thể tiếp tục phát triển công ty nữa mà muốn giải thể thì tôi phải làm như thế nào?

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Công ty luật TNHH Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

I. Căn cứ pháp lý

- Luật doanh nghiệp 2014

- Bộ Luật dân sự 2015

Luật Doanh nghiệp 2020

II. Nội dung tư vấn

1. Khi chủ sở hữu công ty chết

Về thực hiện quyền trong trường hợp chủ sở hữu công ty là cá nhân chết tại khoản 3 Điều 87 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định:

“3. Trường hợp chủ sở hữu công ty là cá nhân chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật là chủ sở hữu của công ty hoặc thành viên công ty. Công ty phải tổ chức quản lý theo loại hình doanh nghiệp tương ứng và đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày kết thúc việc giải quyết thừa kế. Trường hợp chủ sở hữu công ty là cá nhân chể mà không có người thừa kế, người thừa kế từ chối nhận thừa kế hoặc bị truất quyền thừa kế thì phần vốn góp của chủ sở hữu được giải quyết theo quy định của pháp luật về dân sự”.

 

Theo đó, khi chủ sở hữu công ty chết, nội bộ công ty phải thực hiện các công việc sau:

- Xác định người thừa kế phần vốn góp.

- Thực hiện thủ tục phân chia di sản thừa kế.

- Thực hiện thủ tục thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

* Tham khảo quy định về xác định người thừa kế:

Theo quy định của Bộ Luật dân sự 2015, người thừa kế của chủ sở hữu công y được xác định như sau:

- Trường hợp thừa kế theo di chúc: Căn cứ vào di chúc của chủ sở hữu để xác định.

- Trường hợp thừa kế theo pháp luật: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (theo khoản 1 Điều 651 Bộ Luật dân sự 2015).

* Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp:

Tùy từng trường hợp thực hiện các thủ tục sau:

- Người thừa kế là một người: Tiến hành thủ tục thay đổi chủ sở hữu công ty.

- Người thừa kế là nhiều người: Tiến hành thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nhiệp từ công ty TNHH 1 thành viên thành công ty TNHH 2 thành viên.

- Không xác định được người thừa kế: Tài sản thuộc về nhà nước và trở thành doanh nghiệp nhà nước.

Quy định về giải thể khi chủ sở hữu công ty chết:

Căn cứ khoản 1 Điều 207 Luật Doanh nghiệp 2020, doanh nghiệp có thể bị giải thể trong các trường hợp sau đây:

“a) Kết thúc thời hạn hoạt động đã ghi trong Điều lệ công ty mà không có quyết định gia hạn;

b) Theo nghị quyết, quyết định của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân, của Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần;

c) Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu theo quy định của Luật này trong thời giạn 06 tháng liên tục mà không làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp;

d) Bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, trừ trường thuế có quy định khác”.

Như vậy, nếu không thuộc các trường hợp trên thì khi chủ sở hữu công ty chết, doanh nghiệp không thể tiến hành thủ tục giải thể.

Tuy nhiên, sau khi đã tiến hành thủ tục chia thừa kế, thủ tục thay đổi chủ sở hữu công ty hoặc thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, công ty có thể tiến hành thủ tục giải thể doanh nghiệp theo quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 207 Luật Doanh nghiệp 2020.

 GIAI THE DN.png

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 0962893900 hoặc E-mail:phonggiayphep.hilap@gmail.com

Bích Hồng

Địa chỉ liên hệ: Văn phòng 2742, VP6 Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội.

Có thể bạn quan tâm:

(09:11 | 30/12/2020)
Những vấn đề pháp lý cần thiết khi kinh doanh thực phẩm chức năng
(08:56 | 29/12/2020)
Xin chứng nhận quản lý chất lượng ISO
(05:12 | 27/10/2020)
Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần có cần công chứng không?
(03:47 | 27/10/2020)
Bên đại diện có thể làm đại diện cho nhiều thương nhân không?

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE