Hotline: 0962.893.900
CÔNG TY LUẬT TNHH HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP (HILAP LAWFIRM)
DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ CHO DOANH NGHIỆP – TẬN TÂM * CHUYÊN NGHIỆP * UY TÍN
HOTLINE: 0962.893.900 - 0912.762.891

Áp dụng mức thuế như nào với các dụng cụ dành cho người khuyết tật?

(Số lần đọc 508)
Hiện nay các cơ sở sản xuất các dụng cụ dành cho người khuyết tật khá nhiều. Các loại dụng cụ này góp phần quan trọng giúp đỡ người khuyết tật trong học tập, sinh hoạt hằng ngày. Nhà nước đã có các chính sách để khuyến khích việc sản xuất các dụng cụ dành cho người khuyết tật như việc quy định một số dụng cụ dành cho người khuyết tật là đối tượng không chịu thuế hay một số dụng cụ khác với mức thuế suất thuế giá trị gia tăng nhỏ.
Câu hỏi: Chào luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư giúp đỡ. Hiện nay công ty tôi đang sản xuất loại  dụng cụ cho người khuyết tật. Tôi muốn hỏi đối với sản phẩm xe lăn và một số sản phẩm khác dành cho người khuyết tật mà công ty tôi sản xuất có phải chịu thuế giá trị gia tăng không và nếu có thì mức thuế suất phải chịu thế nào. Tôi cảm ơn luật sư.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi thắc mắc của mình tới Luật Hồng Thái, với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra giải đáp như sau:

1.     Căn cứ pháp lý

-         Văn bản hợp nhất luật thuế giá trị gia tăng Số: 01/VBHN-VPQH của Văn phòng Quốc hội, ngày 28 tháng 4 năm 2016;
-         Thông tư số 219/2013/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP.
tax.jpg
Tư vấn pháp luật thuế 19006248
2.     Nội dung tư vấn

Theo khoản 24 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng:

24. Sản phẩm nhân tạo dùng để thay thế cho bộ phận cơ thể của người bệnh, bao gồm cả sản phẩm là bộ phận cấy ghép lâu dài trong cơ thể người; nạng, xe lăn và dụng cụ chuyên dùng khác dùng cho người tàn tật”.

Như vậy đối với sản phẩm xe lăn dành cho người khuyết tật mà công ty bạn sản xuất là đối tượng không phải chịu thuế giá trị gia tăng.

Đối với các dụng cụ chuyên dùng khác dành cho người khuyết tật không được liệt kê tại khoản 24 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC được hiểu như sau:

Theo công văn số 3579/TB-CT ngày 25/6/2018 của Bộ Y tế có nêu:

Căn cứ Danh mục trang thiết bị y tế thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Y tế được xác định mã hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam (ban hành kèm theo Thông tư số 14/2018/TT-BYT ngày 15/5/2018 của Bộ Y tế), những sản phẩm là trang thiết bị y tế thường dùng cho người tàn tật được liệt kê và mô tả tại các nhóm mã hàng 8713 và 9021, bao gồm:

- Xe lăn, xe đẩy, cáng cứu thương và các xe tương tự được thiết kế đặc biệt để chở người tàn tật có hoặc không có cơ cấu vận hành cơ giới;
- Các dụng cụ chỉnh hình hoặc đinh, nẹp, vít xương;
- Răng giả;
- Chi Tiết gắn dùng trong nha khoa;
- Khớp giả;
- Các bộ phận nhân tạo khác của cơ thể;
- Thiết bị trợ thính, trừ các bộ phận và phụ kiện
- Thiết bị Điều hòa nhịp tim dùng cho việc kích thích cơ tim, trừ các bộ phận và phụ kiện;
- Dụng cụ khác được lắp hoặc mang theo hoặc cấy ghép vào cơ thể để bù đắp khuyết tật hay sự suy giảm của bộ phận cơ thể (ví dụ: khung giá đỡ mạch vành, hạt nút mạch, lưới lọc huyết khối, dụng cụ đóng động mạch; thủy tinh thể nhân tạo...);

Căn cứ Biểu thuế GTGT nằm trong Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện thuế GTGT theo Danh mục hàng hóa nhập khẩu Việt Nam, những sản phẩm nằm trong nhóm mã hàng trên đều không chịu thuế GTGT. Riêng nhóm hàng  băng nẹp trừ nẹp gắn trong cơ thể người, dụng cụ chỉnh hình thuộc nhóm 9021 chịu mức thuế GTGT là 5%.
ảnh Luật hồng thái.jpg

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Để có ý kiến tư vấn cụ thể và chính xác hơn, quý khách vui lòng liên hệ với các luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc email:luathongthai@gmail.com

Địa chỉ: LK 9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)
N.H

 Các bài viết liên quan:
có được thỏa thuận mức đóng BHXH bắt buộc với NSD lao động? (09:17 | 17/10/2018)
Câu hỏi: Xin chào Luật sư, tôi hiện là công nhân trong một xưởng...
Những lưu ý dành cho người lao động về tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (11:30 | 10/07/2018)
Hoàn thuế GTGT (10:06 | 24/09/2018)

Quyền lợi khi tham gia BHXH (09:31 | 24/09/2018)
Hầu hết người lao động, đủ điều kiện theo quy định của pháp luật...
Năm 2018, mua xe ô tô nhập khẩu thì phải chịu những loại thuế, phí nào? (09:45 | 29/08/2018)
Việt Nam là một trong số những quốc gia áp dụng nhiều loại thuế với mức thuế suất cao đối với xe ô...
Mã thuế thuế cá nhân bị trùng - Người nộp thuế cần phải làm gì? (08:42 | 01/09/2018)
Mỗi cá nhân được đăng ký một mã số thuế cá nhân.Tuy nhiên, trên thực tế vẫn xảy ra trường hợp khi...
Lệ phí môn bài đối với doanh nghiệp (09:19 | 29/08/2018)

Bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử??? (11:56 | 19/09/2018)
Làm thế nào để được hưởng bảo hiểm xe máy khi xảy ra tai nạn giao thông? (09:29 | 05/09/2018)
Bảo hiểm...

Mời bạn đánh giá bài viết này!
Đặt câu hỏi
Báo giá vụ việc
Đặt lịch hẹn
Có thể bạn quan tâm?
Đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế
12:41 | 13/09/2022
Theo quy định của pháp luật thuế, đối tượng nào được đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế, địa điểm nộp hồ sơ đăng ký thuế, thời hạn nộp là bao nhiêu?
Quy định về mức thuế bảo vệ môi trường với xăng từ 11/07/2022
05:01 | 24/08/2022
Mới đây, theo quy định về mức thuế bảo vệ môi trường đối với xăng, dầu, mỡ nhờn tại Nghị quyết 20/2022/UBTVQH15 của Ủy ban thường vụ Quốc hội, mức thuế bảo vệ môi trường với xăng đã được điều chỉnh còn 1000đ/lít
THỦ TỤC XIN CẤP THẺ TẠM TRÚ CHO NGƯỜI NƯỚC NGOÀI LÀM VIỆC TẠI VIỆT NAM
11:54 | 20/08/2022
Một số chính sách mới từ 01/07/2022 về lao động
10:40 | 25/07/2022
Trong tháng 07/2022 nhiều chính sách mới về Lao động – Tiền lương bắt đầu có hiệu lực thi hành. Trong đó được quan tâm nhất hiện nay là các quy định mới về lương tối thiểu vùng, thay đổi lao động, hỗ trợ người lao động khó khăn,…
Học tiếp văn bằng 2 thì có bị bắt đi nghĩa vụ quân sự không theo quy định pháp luật hiện hành?
10:55 | 09/07/2022
Tôi 22 tuổi tốt nghiệp Đại học Quốc gia Hà Nội vào tháng 0 4 /202 1 . Tôi tiếp tục đang học chương trình đào tạo văn bằng 2 tại trường Đại học Luật Hà Nội thì tôi nhận được giấy báo gọi nhập ngũ, vậy thì tôi có xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự để hoàn thành...
Con cái từ mặt cha mẹ có làm mất đi quyền thừa kế không và có quyền từ chối chia tài sản thừa kế cho con cái đã từ mặt bố mẹ không?
11:21 | 09/07/2022
Bố mẹ tôi sinh được 2 chị em nhưng do bất đồng quan điểm nên chị tôi đã bỏ nhà đi được 30 năm. Trong 30 năm ấy chị tôi không có một lần về nhà, nghĩa vụ chăm sóc bố mẹ là của tôi. Bồ, Mẹ tôi vừa mất cách đây 5 năm. Bố mẹ tôi có để lại 1 thửa đất nhưng lại không có di chúc. Tôi được biết phải làm...
Giới hạn về lương tạm ứng của người lao động
12:31 | 18/07/2022
Người lao động có quyền được tạm ứng lương, nhưng số lương tối đa được ứng bao nhiêu?
5 trường hợp người lao động được tạm ứng tiền lương từ năm 2021.
12:05 | 18/07/2022
Người lao động có quyền yêu cầu được ứng trước tiền lương trong các trường hợp cấp bách, cần thiết. Vậy những trường hợp nào người lao động được phép tạm ứng tiền lương?
Quy định mới về giao dịch điện tử trong lĩnh vực thuế
10:48 | 13/07/2022
Giao dịch điện tử trong lĩnh vực thuế là việc thực hiện các thủ tục hành chính thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế. Các giao dịch điện tử trong lĩnh vực thuế được thực hiện theo quy định tại Thông tư 19/2021/TT-BTC do Bộ Tài chính mới ban hành. Để tạo thuận lợi...
THỦ TỤC CHỐT THUẾ CHUYỂN ĐỊA CHỈ TRỤ SỞ KHÁC QUẬN?
04:28 | 09/07/2022
Thủ tục chốt thuế chuyển trụ sở khác quận là thủ tục hành chính thực hiện tại cơ quan quản lý thuế hiện tại của doanh nghiệp để xác nhận nghĩa vụ thuế cho doanh nghiệp trước khi doanh nghiệp thực hiện thay đổi trụ sở sang quận huyện , tỉnh thành phố khác. Trong quá trình...
Tìm kiếm
VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn
ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
Trụ sở chính: 38-LK9, Tổng Cục 5, Tân Triều, Hà Nội (Cuối đường Chiến Thắng)
Địa chỉ chi nhánh: Số 26 Đoàn Thị Liên, phường Phú Lợi, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
PNV – Địa chỉ: VP6 Linh Đàm, Phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội
Email: luathongthai38@gmail.com/phongdoanhnghiep.hilap@gmail.com
Hotline: 0962.893.900 / 0912.762.891
Đơn vị liên kết:
- Viện Kinh tế Công nghệ Việt nam
- Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Xuất Nhập khẩu HILAP
Tin nhiều người đọc
Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động về chứng khoán và thị trường chứng khoán theo quy định hiện hành
[Luật Hồng Thái] Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp năm 2021
Những lưu ý khi sử dụng lao động nước ngoài mới nhất
Giá tính lệ phí trước bạ theo quy định mới nhát áp dụng từ 01/3/2022
Nghị định số 10/2022/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ (có hiệu lực từ ngày 01/3/2022)
Thay đổi trưởng văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam - thủ tục 2021
Những chính sách mới về quyền của người lao động theo Bộ luật lao động 2019
Chỉ dẫn địa lý – Thủ tục đăng ký chỉ dẫn địa lý
CÔNG BỐ MỸ PHẨM NHẬP KHẨU VỀ VIỆT NAM THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT
TÁC PHẨM PHÁI SINH TRONG LUẬT SỞ HỮU TRÍ TUỆ

Thống kê truy cập
Đang online : 155   Đã truy cập : 2,341,815
Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE