CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Gia hạn đăng ký nhãn hiệu có được không?

Nhiều nhãn hiệu được đăng ký từ gần chục năm trước. Đến nay, do không theo dõi, nhãn hiệu của chúng tôi đã hết hạn. Đồng thời chủ nhãn hiệu vẫn có nhu cầu bảo hộ nhãn hiệu. Vậy, làm thế nào khi nhãn hiệu hết hạn? Nhãn hiệu có được gia hạn đăng ký nhãn hiệu không?


Căn cứ pháp lý:

- Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 (sửa đổi bổ sung năm 2009)

- Nghị đinh 103/2006/NĐ-CP, Nghị định Quy đinh chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật sở hữu trí tuệ về sở hữu công nghi

- Thông tư số 01/2007/TT-BKHCN, Thông tư Hướng dẫn thi hành nghị định số 103/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật sở hữu trí tuệ vê sở hữu công nghiệp.

Thứ nhất, thời hạn của Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Theo quy định tại Khoản 6, Điều 93 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 (Sửa đổi bổ sung năm 2009) thì “ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn,  có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm”.

Thứ hai, cần thực hiện gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu khi nào?

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 94 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 ( sửa đổi bổ sung năm 2009) và điểm 20.4 b Thông tư số 01/2007/TT-BKHCN ngày 14/02/2007 của Bộ Khoa học và công nghệ hướng dẫn thi hành Nghị định số 103/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật sở hữu trí tuệ về sở hữu công nghiệp thì để được gia hạn hiệu lực giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực, chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp đơn yêu cầu gia hạn cho Cục sở hữu trí tuệ. Đơn yêu cầu gia hạn có thể nộp muộn hơn thời hạn quy định nêu trên nhưng không được quá 06 tháng kể từ ngày văn bằng bảo hộ hết hiệu lực và chủ văn bằng bảo hộ phải nộp lệ phí gia hạn cộng với 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn

Như vậy, trong thời hạn 06 tháng trước khi hết thời hạn bảo hộ, Chủ Giấy chứng nhận cần phải thực hiện thủ tục gia hạn. Trường hợp vì không theo dõi và không gia hạn kịp trong thời gian quy định, Chủ Giấy chứng nhận vẫn có quyền gia hạn. Tuy nhiên thời hạn không được quá 06 tháng kể từ ngày hết hiệu lực. Nếu sau thời điểm 06 tháng kể từ ngày hết hiệu lực, Chủ giấy chứng nhận không theo dõi để làm thủ tục gia hạn kịp thời thì trường hợp này, buộc phải tiến hành nộp lại đơn đăng ký nhãn hiệu để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu mới.

Hồ sơ gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu gồm những gì?

(i) 02 Tờ khai yêu cầu gia hạn, làm theo mẫu 02-GHVB quy định tại Phụ lục C của Thông tư số 01/2007/TT-BKHCN

(ii) Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu bản gốc (trường hợp yêu cầu ghi nhận việc gia hạn vào văn bằng bảo hộ);

(iii) Giấy uỷ quyền (trường hợp nộp đơn thông qua đại diện);

(iv) Bản sao chứng từ nộp phí, lệ phí (trường hợp nộp phí, lệ phí qua dịch vụ bưu chính hoặc nộp trực tiếp vào tài khoản của Cục Sở hữu trí tuệ).

Thứ tưm Cơ quan tiếp nhận và xử lý hồ sơ Gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu?

Hồ sơ yêu cầu gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiều có thể nộp trực tiếp hoặc thông qua đường bưu điện đến một trong các điểm tiếp nhận của Cục Sở hữu trí tuệ, cụ thể:

-         Trụ sở Cục Sở hữu trí tuệ, địa chỉ: 386 Nguyễn Trãi, Thanh Xuân, thành phố Hà Nội.

-         Văn phòng đại diện Cục sở hữu trí tuệ tại Thành phố Đà Nẵng: Tầng 3, số 135 đường Minh Mạng, phường Khuê Mỹ, quận Ngũ Hành Sơn, thành phố Đà Nẵng.

-         Văn phòng đại diện Cục sở hữu trí tuệ tại Thành phố Hồ Chí Minh, địa chỉ: Lầu 7, tòa nhà Hà Phan, 17/19 Tôn Thất Tùng, phương Phạm Ngũ Lão, quận 1, thành phố Hồ Chí Minh.

 nhãn hiệu

Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp

Hãy liên hệ với chúng tôi để chúng tôi có thể giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 0962893900  hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Nam Phương

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Địa chỉ chi nhánh: 134 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân, Hà Nội.

Có thể bạn quan tâm:





Cấp giấy chứng nhận đầu tư tại Việt Nam theo Luật Đầu tư 2020 (10:29 | 03/08/2020)
Thủ tục đấu thầu qua mạng mới nhất theo quy định của pháp luật? (03:36 | 27/07/2020)
Thủ tục xin cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (10:41 | 06/06/2020)
Thủ tục tạm ngừng và ngừng hoạt động dự án đầu tư (04:27 | 21/04/2020)
Đem tài sản chung của vợ chồng đi góp vốn có được không? (05:16 | 20/04/2020)
Bạn hiện là kế toán trưởng của Công ty . Bạn kết hôn với vợ bạn...
Đang làm trong doanh nghiệp nhà nước có được kinh doanh bên ngoài không ? (05:03 | 17/04/2020)
Hiện nay bạn đang là trưởng phòng của một Công ty TNHH 1 thành viên trực thuộc Tập đoàn Xăng dầu...
Thủ tục giảm vốn điều lệ công ty TNHH một thành viên ? (04:01 | 17/04/2020)



Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE