CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Đang làm trong doanh nghiệp nhà nước có được kinh doanh bên ngoài không ?

Hiện nay bạn đang là trưởng phòng của một Công ty TNHH 1 thành viên trực thuộc Tập đoàn Xăng dầu Việt Nam tập đoàn thuộc diện nhà nước, bạn lại muốn mở cửa hàng kinh doanh mặt hàng trùng với mặt hàng kinh doanh của Công ty và đăng ký tên mình làm chủ hộ như vậy có vi phạm pháp luật không?

1. Căn cứ pháp lý 

- Luật doanh nghiệp 2014

2. Nội dung 

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định những trường hợp cá nhân, tổ chức không được phép thành lập công ty:

"2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

TVPL.png

Tư vấn pháp luật doanh nghiệp: 0962893900

b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;

d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;

e) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù, quyết định xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị cấm hành nghề kinh doanh, đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định, liên quan đến kinh doanh theo quyết định của Tòa án; các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản, phòng, chống tham nhũng.

Trường hợp Cơ quan đăng ký kinh doanh có yêu cầu, người đăng ký thành lập doanh nghiệp phải nộp Phiếu lý lịch tư pháp cho Cơ quan đăng ký kinh doanh".

Căn cứ vào quy định trên thì nếu như cá nhân là cán bộ đang giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước. Bạn đang là trưởng phòng trong công ty nhà nước, nếu như bạn muốn thành lập công ty riêng mang tên của bạn thì bạn sẽ không là người giữ chức vụ quản lý nghiệp vụ trong công ty nhà nước. Còn nếu như bạn giữ chức vụ quản lý nghiệp vụ trong công ty nhà nước thì bạn sẽ không được đứng ra thành lập công ty.

Tu van phap luat.png

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 0962893900 hoặc E-mail:phonggiayphep.hilap@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Địa chỉ chi nhánh: 134 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân, Hà Nội.

Hương giang 

Thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (01:13 | 16/04/2020)
Thủ tục thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư năm 2020? (11:03 | 14/04/2020)
Thành lập Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam (12:56 | 07/04/2020)

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE