CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Dây chuyền sản xuất tạm ngừng do dịch Covid19 có được tính vào chi phí khấu hao tài sản cố định khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp hay không?

Dây chuyền sản xuất phải tạm ngừng do ảnh hưởng của dịch Covid-19 thì có được tính vào chi phí khấu hao tài sản cố định khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp hay không?


Luật sư tư vấn:

Trước tiên, theo quy định tại tiết a, b, c điểm 2.2, khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC thì điều kiện để các chi phí khấu hao TSCĐ được trừ khi tính thuế TNDN bao gồm:

-    - Tài sản cố định phải sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

Riêng tài sản cố định phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, cơ sở đào tạo, dạy nghề, thư viện, nhà trẻ, khu thể thao và các thiết bị, nội thất đủ điều kiện là tài sản cố định lắp đặt trong các công trình nêu trên; bể chứa nước sạch, nhà để xe; xe đưa đón người lao động, nhà ở trực tiếp cho người lao động; chi phí xây dựng cơ sở vật chất, chi phí mua sắm máy, thiết bị là tài sản cố định dùng để tổ chức hoạt động giáo dục nghề nghiệp được trích khấu hao tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

-    - Tài sản cố định phải có giấy tờ chứng minh thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính)

-    - Tài sản cố định phải được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp theo chế độ quản lý tài sản cố định và hạch toán kế toán hiện hành.

Tai san co dinh.png

Luật Hồng Thái - Chuyên tư vấn Thuế thu nhập doanh nghiệp


Bên cạnh đó, tiết e điểm 2.2, khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC có quy định như sau: 

“Trường hợp tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp đang dùng cho sản xuất kinh doanh nhưng phải tạm thời dừng do sản xuất theo mùa vụ với thời gian dưới 09 tháng; tạm thời dừng để sửa chữa, để di dời di chuyển địa điểm, để bảo trì, bảo dưỡng theo định kỳ, với thời gian dưới 12 tháng, sau đó tài sản cố định tiếp tục đưa vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì trong khoảng thời gian tạm dừng đó, doanh nghiệp được trích khấu hao và khoản chi phí khấu hao tài sản cố định trong thời gian tạm dừng được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Doanh nghiệp phải lưu giữ và cung cấp đầy đủ hồ sơ, lý do của việc tạm dừng tài sản cố định khi cơ quan thuế yêu cầu.”


Ngoài ra, theo Công văn số 12452/BTC-TCT 2020, Bộ Tài Chính cho biết, trường hợp do ảnh hưởng của dịch Covid-19 dẫn tới nhu cầu thị trường sụt giảm, doanh nghiệp gặp khó khăn phải tạm dừng hoạt động một số tài sản cố định dưới 9 tháng, sau đó tài sản cố định tiếp tục đưa vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì cũng thuộc trường hợp tạm thời dừng do sản xuất theo mùa vụ theo quy định tại tiết e điểm 2.2, khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC và được tính chi phí khấu hao này vào chi phí được trừ.

Như vậy, trong trường hợp dây chuyền sản xuất phải tạm dừng do ảnh hưởng của dịch Covid-19 dưới 9 tháng và sau đó dây chuyền tiếp tục được đưa vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì chi phí khấu hao này vẫn được tính vào chi phí được trừ.


Ls_doanh_nghiep.jpg


Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 0962893900 hoặc Email:phonggiayphep.hilap@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Địa chỉ chi nhánh: VP6 - Linh Đàm - Hoàng Mai - Hà Nội

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn  của chúng tôi:

Dịch vụ Luật sư lĩnh vực dân sự - 0982.033.335

- Dịch vụ Luật sư lĩnh vực Hình sự - 0982.033.335

- Dịch vụ pháp lý lĩnh vực Đất đai - 0982.033.335

Dịch vụ tư vấn nhân sự và quản lý lao động - 0982.033.335

- Dịch vụ pháp lý lĩnh vực Doanh Nghiệp - 0982.033.335

- Dịch vụ Luật sư lĩnh vực Hôn nhân và gia đình - 0982.033.335

Trân trọng cảm ơn!

Bạn cũng có thể tham khảo các bài viết khác có nội dung liên quan:

(09:27 | 03/02/2021)
Ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 có được miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân(TNCN) hay không?
(12:48 | 27/01/2021)
Kê khai và nộp thuế thu nhập cá nhân cho lao động trong doanh nghiệp theo quy định năm 2021?
(09:39 | 30/01/2021)
Điểm mới Nghị định 152/2020 NĐ-CP về cấp GPLĐ
(04:35 | 28/01/2021)
Hướng dẫn tờ khai đăng ký thuế cho cá nhân nộp thuế TNCN năm 2021
(11:52 | 26/01/2021)
Thông tư số 151/2014/TT-BTC

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE