CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng với người sử dụng lao động


Nội dung tư vấn

Tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với Công ty X chuyên sản xuất trang thiết bị y tế. Tuy nhiên, sau khi nghỉ sinh 6 tháng, con gái tôi ốm đau liên miên nên tôi muốn xin nghỉ thêm một thời gian để chăm cháu. Tuy nhiên, về phía công ty không đồng ý. Nếu như vậy mà tôi nghỉ làm luôn thì có được không?

Tư vấn:

Về câu hỏi của chị, Luật Hồng Thái có tư vấn giải đáp như sau:

labor-laws.jpg

Hợp đồng lao động ký giữa công ty X và chị là Hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Khi chị nghỉ chế độ 6 tháng, thì hợp đồng lao động này vẫn có hiệu lực.

Theo quy định của Bộ luật Lao động và Luật bảo hiểm xã hội hiện hành, nếu sinh 1 con, người lao động được nghỉ 06 tháng hoặc nếu người lao động có yêu cầu và người sử dụng lao động đồng ý thì người lao động có thể nghỉ thêm.

Trường hợp của chị, chị muốn nghỉ thêm nhưng người sử dụng lao động không đồng ý. Trong trường hợp này, nếu chị tự ý nghỉ việc ngay mà không được sự đồng ý của người sử dụng lao động tức chị đang đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. 

Theo quy định tại Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động như sau:

"Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này".


Trong trường hợp của chị, vì không đủ dữ liệu cụ thể nên chị có thểm tham khảo thêm một số tư vấn pháp lý liên quan đến việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và trường hợp xin nghỉ để chăm sóc con nhỏ như sau:

- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định.

- Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con:

. Đối với con dưới 03 tuổi, tối đa là 20 ngày làm việc;

-.Đối với con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi tối đa là 15 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia BHXH của người lao động.

 Trên đây là tư vấn của chúng tôi, tùy vào trường hợp cụ thể chị có thể tham khảo để áp dụng vào trường hợp của mình. 

Các thắc mắc cần tư vấn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 19006248.

Trân trọng

                                                                                                                        Trang Phạm


0962893900.png

 

Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp

Hãy liên hệ với chúng tôi để chúng tôi có thể giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 0962893900  hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Nam Phương

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Địa chỉ chi nhánh: 134 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân, Hà Nội.

Có thể bạn quan tâm:




Cấp giấy chứng nhận đầu tư tại Việt Nam theo Luật Đầu tư 2020 (10:29 | 03/08/2020)
Thủ tục đấu thầu qua mạng mới nhất theo quy định của pháp luật? (03:36 | 27/07/2020)
Thủ tục xin cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (10:41 | 06/06/2020)
Thủ tục tạm ngừng và ngừng hoạt động dự án đầu tư (04:27 | 21/04/2020)
Đem tài sản chung của vợ chồng đi góp vốn có được không? (05:16 | 20/04/2020)
Bạn hiện là kế toán trưởng của Công ty . Bạn kết hôn với vợ bạn...
Đang làm trong doanh nghiệp nhà nước có được kinh doanh bên ngoài không ? (05:03 | 17/04/2020)
Hiện nay bạn đang là trưởng phòng của một Công ty TNHH 1 thành viên trực thuộc Tập đoàn Xăng dầu...
Thủ tục giảm vốn điều lệ công ty TNHH một thành viên ? (04:01 | 17/04/2020)





Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE