CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Đang mang thai nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

Có nhiều lý do khiến lao động nữ nghỉ phải nghỉ việc khi đang mang thai như sức khỏe yếu, áp lực công việc… Điều đáng lo ngại nhất, họ có được hưởng chế độ thai sản như những lao động khác? Về vấn đề trên Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp xin được tư vấn như sau: 


Căn cứ pháp lý:

Bộ Luật lao động năm 2012;

Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH;

Có được chấm dứt hợp đồng khi lao động nữ đang mang thai?

Để bảo về người lao động, đặc biệt là lao động nữ, theo điểm e khoản 1 Điều 37 Bộ luật Lao động 2012, pháp luật cho phép lao động nữ mang thai được đơn phương chấm dứt hợp động lao động khi phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Ngoài ra, những lao động này còn được chủ động chấm dứt hợp đồng lao động khi thuộc một trong các trường hợp:

Hết hạn hợp đồng lao động;

Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

Ngược lại, với người sử dụng lao động, khoản 3 Điều 155 nêu rõ:

Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản… trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết, người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

Như vậy, trong thời gian lao động nữ mang thai, pháp luật chỉ cho phép người lao động chủ động chấm dứt hợp đồng lao động mà không cho phép người sử dụng lao động làm việc này.

Luật Hilap

Đang mang thai nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản?

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Lao động nữ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Đáng chú ý, khoản 4 Điều này có nêu, người lao động đủ các điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Do đó, có thể khẳng định, miễn đáp ứng đủ điều kiện về thời gian tham gia BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản, dù có đang làm việc hay nghỉ việc.

Với những trường hợp này, người lao động chỉ cần nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú để được giải quyết (theo khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH).

 0962893900.png

Hãy liên hệ với chúng tôi để chúng tôi có thể giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 0962893900  hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Địa chỉ chi nhánh: 134 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân, Hà Nội.

Nam Phương

Thủ tục chuyển nơi hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội (11:55 | 02/05/2020)
Chuyển nơi hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội
Thủ tục hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp năm 2020? (05:54 | 28/04/2020)

Điều kiện và thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp (05:49 | 28/04/2020)
Nữ lao động nằm viện đến khi sinh thì có được hưởng thai sản ? (06:02 | 23/04/2020)
Bạn đã tham gia bảo hiểm từ năm 2010. Nay bạn đang mang thai tháng thứ 2. Bác sỹ chỉ định...
Hợp đông lao động có thời hạn được ký tối đa mấy lần? (05:15 | 23/04/2020)
Tư vấn trả lương khi người lao động bị tai nạn lao động ? (03:38 | 22/04/2020)
Bạn bị tai nạn lao động tại công ty từ 1 tháng nay nhưng công ty...
Công ty không cho đi làm lại vì nghỉ ốm quá lâu có đúng không ? (11:13 | 22/04/2020)
Thẩm quyền và trình tự giải quyết tranh chấp lao động cá nhân (05:59 | 17/04/2020)
Gia hạn thẻ tạm trú cho người lao động làm việc ở Việt Nam (05:10 | 17/04/2020)
Mức lương và những khoản tiền không phải đóng BHXH bắt buộc (05:28 | 13/04/2020)




Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved
Design and support by THANHNAM SOFTWARE