CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Người nước ngoài mua lại 100% vốn của chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi là chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên nhưng hiện tại tôi chuyển ra nước ngoài sinh sống nên có ý định chuyển toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho một người bạn của tôi là người nước ngoài. Tôi muốn hỏi theo quy định của pháp luật có được chuyển nhượng như thế không? Tôi xin cảm ơn.
Trả lời: Với câu hỏi của bạn, Luật Hồng Thái xin đưa ra giải đáp như sau:
Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248

Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248
Theo quy định tại Điều 25 Luật Đầu tư 2014 thì nhà đầu tư nước ngoài có quyền góp vốn vào tổ chức kinh tế theo một trong các hình thức:
"... Góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn...".
hoặc mua phần vốn góp:
"mua phần vốn góp của các thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn để trở thành thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn".

Tuy nhiên, việc góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài phải đáp ứng điều kiện:

- Tỷ lệ sở hữu vốn điều lệ theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật Đầu tư 2014, cụ thể: nhà đầu tư nước ngoài được sở hữu vốn điều lệ không hạn chế trong các tổ chức kinh tế, trừ các trường hợp:

      - Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài tại công ty niêm yết, công ty đại chúng, tổ chức kinh doanh chứng khoán và các quỹ đầu tư chứng khoán theo quy định của pháp luật về chứng khoán;

      - Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp nhà nước cổ phần hóa hoặc chuyển đổi sở hữu theo hình thức khác thực hiện theo quy định của pháp luật về cổ phần hóa và chuyển đổi doanh nghiệp nhà nước;

      - Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài không thuộc quy định tại hai trường hợp trên thì thực hiện theo quy định khác của pháp luật có liên quan và điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Như vậy, bạn phải căn cứ vào các thông tin cụ thể mà nhà đầu tư nước ngoài, tức người bạn nước ngoài có ý định mua lại phần vốn góp của bạn trong công ty và thông tin cụ thể của công ty bạn cũng như quy định pháp luật cụ thể khác để xác định xem có được quyền mua 100% phần vốn góp không. Giả sử, nếu công ty bạn là công ty đại chúng thì bạn phải dựa vào các quy định cụ thể của pháp luật chứng khoán để xác định.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn, để được tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể cung cấp cho chúng tôi các thông tin cụ thể như đã trình bày ở trên để được giải đáp một cách đầy đủ nhất.

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Để có ý kiến tư vấn cụ thể và chính xác hơn, quý khách vui lòng liên hệ với các luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc email: luathongthai@gmail.com

Địa chỉ: LK 9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

Bài viết liên quan:

Hình thức đấu thầu trong Luật Thương mại 2005 khác gì với hình thức đấu thầu trong Luật Đấu thầu 2014 (07:33 | 22/03/2018)
Đầu tư theo hình thức đối tác công tư PPP (10:27 | 01/03/2018)
Đầu tư theo hình thức hợp đồng PPP...
Tranh chấp về đầu tư được giải quyết ở đâu? (11:19 | 06/12/2016)
Tư vấn về việc chuyển tiền ra nước ngoài của các nhà đầu tư (11:22 | 06/12/2016)
Người nước ngoài thành lập công ty tại Việt Nam (03:03 | 12/12/2016)



Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved -  Design and support by THANHNAM SOFTWARE